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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent 
Bashungwa (Mb) (kushoto) akimwapisha Bibi Felister Emmanuel Shuli kuwa Kamishna wa TSC katika 

hafla iliyofanyika kwenye Ukumbi wa Mikutano wa OR – TAMISEMI jijini Dodoma Septemba 29, 2022.

WAZIRI BASHUNGWA AMTEUA 
NA KUMWAPISHA FELISTER 

SHULI KUWA MJUMBE WA TSC



TAHARIRI 2

Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya uongozi 
makini wa Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 
imeendelea kufanya jitihada 
mbalimbali katika kuboresha 
mazingira ya walimu na Sekta 
ya Elimu kwa ujumla.

Tukiachilia mbali masula ya 
upandishwaji vyeo/madaraja 
ya walimu ambapo kwa sasa 
hakuna tena malalamiko ya 
kukaa kwenye cheo kimoja 
kwa muda mrefu kinyume na 
taratibu, Rais Samia aliamua 
kupeleka fedha nyingi katika 
ujenzi wa madarasa na sasa 
tunashuhudia wanafunzi 

wanasoma wakiwa katika 
mazingira mazuri na hata 
walimu wanapata hamasa ya 
kufundisha wanafunzi wakiwa 
na utulivu darasani.

Kama hiyo haitoshi, hivi 
karibuni Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Innocent Bashungwa 
amekaririwa akisema kuwa 
katika mwaka wa fedha 
2022/2023 Serikali imetenga 
kiasi cha shilingi bilioni 55.57 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 
za walimu 809 zitakazokuwa na 
uwezo wa kuchukua kaya 1916.

Uamuzi huu wa Serikali 
umekuja wakati mwafaka 
ambapo moja ya changamoto 
zinazowakabili walimu ni 

kukosa nyumba za kuishi 
karibu na shule hususan 
katika maeneo ya vijijini. 
Tunaipongeza Serikali kwa 
hatua hiyo inayoonesha 
dhamira ya dhati ya Rais Samia 
katika kuwajali na kuwathamini 
walimu hapa nchini.

Bila shaka, kila mwalimu 
anaona namna Serikali 
inavyojitahidi kuweka 
mazingira bora ili wanafunzi 
waweze kupewa huduma 
stahiki. Matarajio ya Serikali ni 
kuwa kila mwalimu atajitahidi 
kutimiza wajibu wake na 
kutojihusisha na masuala 
mbalimbali yanayorudisha 
nyuma maendeleo na ndoto za 
wanafunzi wetu. 
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Na Mwandishi Wetu – Dodoma.

Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), 

Innocent Bashungwa amemteua 
na kumwapisha Bibi. Felister 
Emmanuel Shuli kutoka Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora kuwa 
Mjumbe wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kujaza nafasi 
iliyoachwa wazi na Bw. Mathew 
Kirama ambaye aliteuliwa na Rais 
wa Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania kuwa Katibu wa Tume 
ya Utumishi wa Umma na hivyo 

kupoteza sifa ya kuendelea kuwa 
mjumbe TSC kwa mujibu wa 
Sheria.

Katika hafla ya uapisho huo 
iliyofanyika Septemba 29, 2022 
katika Ukumbi wa Mikutano wa 
OR – TAMISEMI, Waziri Bashungwa 
alimpongeza Shuli kwa kuteuliwa 
ambapo anaungana na Wajumbe 
wengine walioteuliwa mnamo 
tarehe 18 Mei, 2020. 

“Naomba kutumia nafasi hii 
kumpongeza Bibi Felister E. Shuli 
Mjumbe wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu ambaye nimemteua 
na kumuapisha leo hii. Pia 
niwapongeze Mwenyekiti wa 
Tume na Wajumbe wengine saba 
(7) ambao waliteuliwa awali kwa 
kuendelea kutekeleza majukumu 
yao kwa weledi,” alisema Waziri 
Bashungwa. 

Waziri huyo alieleza kuwa 
kuteuliwa kwa Shuli pamoja na 
wajumbe wengine wa Tume, 
kunatokana na Mamlaka ya Waziri 
wa Nchi OR-TAMISEMI chini ya 
Kifungu cha 6(1)(b) kinachompa 
uwezo wa kuteua wajumbe 
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HABARI 3
WAZIRI BASHUNGWA AMTEUA 

NA KUMWAPISHA FELISTER 
SHULI KUWA MJUMBE WA TSC

Bibi Felister Emmanuel Shuli (kulia) kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora akila kiapo cha kuwa Kamishna 
wa TSC mbele ya Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 

(Mb) Septemba 29, 2022 jijini Dodoma.

Bibi Felister Emmanuel Shuli (kulia) kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora akisaini hati ya kiapo baada 
ya kuapishwa kuwa Kamishna wa TSC mbele ya Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), 

Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) Septemba 29, 2022 jijini Dodoma.



nane (8) kutoka kwenye Taasisi 
za Umma na Chama cha Walimu 
Tanzania. 

Alieleza kuwa Tume ya Utumishi 
wa Walimu ina majukumu 
ambayo yanatekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria Na. 25 ya 
mwaka 2015 iliyoanzisha Tume na 
Kanuni zake za Mwaka 2016 huku 
akimpongeza Mwenyekiti, Katibu, 
Wajumbe pamoja na wafanyakazi 
Tume hiyo kwa jitihada 
wanazofanya kufikia utekelezaji 
wa majukumu hayo na kusaidia 
kupungua kwa malalamiko ya 
walimu. 

“Pamoja na kuwapongeza, 
nawaomba Mwenyekiti na 
Wajumbe wote kwa kushirikiana 
na Katibu muweke mikakati ya 
namna bora zaidi ya kutatua 
changamoto za Walimu zikiwemo 
upandishwaji vyeo, kubadilishiwa 
cheo baada ya kujiendeleza 
na madai mbalimbali ya 
Walimu,”alisema. 

Aliongeza kuwa, “nawaomba 
muwe chachu katika kuhakikisha 

kuwa changamoto zinazowakabili 
walimu zinatatuliwa mapema 
na hivyo, kufikia malengo ya 
kuanzishwa kwa chombo hiki.  
Aidha, nasisitiza Kamati za 
Nidhamu ngazi za Wilaya na Tume 
kutenda haki kwa walimu pale 
wajumbe wanapofanya uamuzi 
katika kushughulikia Mashauri ya 
Nidhamu.” 

Pamoja na hayo, Waziri 
Bashungwa aliitaka TSC 
kuhakikisha inasimamia vyema 
mradi wa ujenzi wa jengo la 
ofisi hiyo huku akiahidi kufanya 
ziara za kustukiza kwa ajili ya 
kuona maendeleo ya mradi huo 
na kusisitiza kuwa hatavumilia 
uzembe wa aina yoyote 
unaokwamisha utekelezaji wa 
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HABARI 4

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) (kushoto) akisaini 
hati ya kiapo mara baada ya kumwapisha Bibi Felister Emmanuel Shuli 
(kulia) kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora kuwa Kamishna wa TSC.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) (kushoto) 
akimlabidhi Kamishna mpya wa TSC, Felister Emmanuel Shuli vyenzo 
za kazi wakati wa hafla ya kuapishwa kwa kamishna huyo iliyofanyika 

Septemba 29, 2022 jijini Dodoma.

WAZIRI BASHUNGWA AMTEUA 
NA KUMWAPISHA FELISTER 

SHULI KUWA MJUMBE WA TSC



mradi.
“Hakikisheni fedha 

zinazotolewa na Serikali kwa 
ajili ya utekelezaji wa ujenzi wa 
jengo la ofisi zinatumika vizuri. 
Nina imani kuwa shughuli za 
ujenzi zinakwenda vizuri, muda 
wowote nitafanya ziara kuona 
namna utekelezaji wa mradi huo 
unavyokwenda. Lakini niseme tu 
kwamba sitakuwa tayari kuoana 
aina yoyote ya uzembe unaolenga 
kukwamisha utekelezaji wa mradi 
huo kama ulivyopangwa,” alisema 
Bashungwa.

Awali, akitoa neno la 
kumkaribisha Waziri huyo, 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Lazaro 
Komba alisema kuteuliwa na 
kuapishwa kwa mjumbe huyo 
kunakamilisha safu ya wajumbe 
wa TSC waliotajwa kwenye Sheria 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu 

Sura 448.
Aliongeza kuwa muundo wa 

Tume hiyo umewekwa kimkakati 
kwa kuzingatia unyeti wake na aina 
ya majukumu yanayotekelezwa 
na ofisi hiyo ambapo alisema 
kamishna kutoka Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora ni kiungo muhimu katika 
utekelezaji wa majukumu ya 
Tume kwani Wizara hiyo ndiyo 
inayotoa miongozo mbalimbali 
inayohusu utumishi wa Umma.

Kwa upande wake Bibi Shuli 
alishukuru kwa kuaminiwa na 
kuteuliwa katika nafasi hiyo huku 
akieleza kuwa atatumia uwezo 
na uzoefu wake katika kusaidia 
TSC kufikia malengo yake ya 
kutoa huduma bora kwa walimu 
wa shule za msingi na sekondari 
kama inavyoelekezwa na sheria 
iliyoanzisha Tume hiyo.
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HABARI 5

Kamishna Mpya wa TSC kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Bibi Felister Emmanuel Shuli.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) akiongea na 
Menejimenti ya TSC pamoja na Vyombo vya habari mara baada ya 
kumwapisha Kamishna mpya wa TSC, Bibi Felister Shuli hivi karibuni 

jijini Dodoma.

WAZIRI BASHUNGWA AMTEUA 
NA KUMWAPISHA FELISTER 

SHULI KUWA MJUMBE WA TSC
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HABARI PICHANI

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent 
Bashungwa (Mb) akiongea na Menejimenti ya 
TSC pamoja na Vyombo vya habari mara baada ya 
kumwapisha Kamishna mpya wa TSC, Bibi Felister 

Shuli hivi karibuni jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba akitoa neno la 
utangulizi kwa ajili ya kumkaribisha Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) 
wakati wa hafla ya kumwapisha Kamishna mpya wa 

TSC, Bibi Felister Shuli.

Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (katikati) 
akiwa na Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama 
(kushoto) wakimkaribisha Kamishna mpya wa TSC, 
Felister Shuli (kulia) katika ofisi za TSC Makao 

Makuu, Dodoma.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akitoa 
ufafanuzi juu ya maendeleo ya mradi wa ujenzi wa jengo 
la ofisi ya TSC Makao Makuu kwa Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) 
(kushoto) wakati wa hafla ya kumwapisha Kamishna 
mpya wa TSC, Bibi Felister Shuli hivi karibuni jijini 
Dodoma. Pichani, katikati ni Naibu Katibu Mkuu wa 
OR – TAMISEMI anayesimamia masuala ya Elimu, 

Dkt. Charles Msonde.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(Mb) (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Naibu 
Katibu Mkuu (Elimu) wa OR TAMISEMI, Dkt. Charles 
Msonde (wa pili kulia), Mwenyekiti wa TSC, Prof. 
Willy Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, 
Mwl. Paulina Nkwama (wa kwanza kulia) pamoja na 

Kamishna wa TSC, Felister Shuli.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR – TAMISEMI), Mhe. Innocent Bashungwa 
(Mb) (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na Naibu 
Katibu Mkuu (Elimu) wa OR TAMISEMI, Dkt. Charles 
Msonde (wa pili kulia), Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy 
Komba (wa pili kutoka kushoto), Katibu wa TSC, Mwl. 
Paulina Nkwama (wa kwanza kulia), Kamishna wa TSC, 
Felister Shuli pamoja na Wajumbe wa Menejimenti ya TSC 

(waliosimama).



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            OKTOBA 2022

HABARI 7

Na. Mwandishi Wetu, 
Dar Es Salaam. 

Katibu wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mwl. Paulina 
Mbena Nkwama, ndc 
amewaomba na kuwasihi 

wadau wote wa sekta ya elimu 
nchini kuongeza na kudumisha 
ushirikiano wa karibu uliopo 
katika kuwahudumia Walimu kwa 
weledi na ufanisi katika maeneo 
yao ya kazi hapa nchini. 

Alisema, lengo kuu la kusisitiza 
ushirikiano huu ni kuunga mkono 
juhudi za Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Mama Samia Suluhu 
Hassan katika kuboresha huduma 
za elimu nchini kwani Walimu 
wana malengo ambayo hujiwekea 
kuyatimiza kwa manufaa ya Taifa 
na ili kuyafikia ni lazima kwa 
pamoja kuwajengea ari katika 
kutoa huduma ya elimu kwa 
matokeo chanya ya wanafunzi 
wetu na Taifa kwa ujumla. 

Mwalimu Nkwama aliyasema 
hayo hivi karibuni kwenye hafla ya 
uzinduzi wa miongozo ya mikakati 
ya uendeshaji na usimamizi wa 
elimu katika Mamlaka za Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
iliyofanyika Jijini Dar Es Salaam 
ambapo Mhe. Amos Makalla, 
Mkuu wa Mkoa wa Dar Es Salaam, 
alikua Mgeni Rasmi. 

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala akionesha vitabu vya miongozo 
ya mikakati ya uendeshaji na usimamizi wa elimu katika Mamlaka za Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa wakati wa hafla ya uzinduzi wa miongozo hiyo kwa 

Mkoa wa Dar es Salaam uliofanyika jijini Dar es Salaam hivi karibuni.

KATIBU TSC AMEWATAKA WADAU WOTE WA 
ELIMU KUWA NA USHIRIKIANO WA KARIBU 

KATIKA KUHUDUMIA WALIMU NCHINI
• Yaelekezwa Walimu waheshimiwe na kutodhalilishwa;
• Manispaa na Wazazi watakiwa kutoa huduma ya chakula shuleni; 
• Ufundishaji stadi za KKK kwa madarasa ya awali wasisitizwa; 
• Yaelekezwa maeneo ya shule kupimwa na kuwekewa mipaka; 
• Dar yapokea Bil.21.2 ujenzi wa miundombinu ya shule; na 
• Wadau watakiwa kushiriki kikamilifu utekelezaji wa miongozo. 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama 
akizungumza na wadau wa Elimu wa Mkoa wa Dar es Sakaam kwenye hafla 
ya uzinduzi wa miongozo ya mikakati ya uendeshaji na usimamizi wa elimu 
katika Mamlaka za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa iliyofanyika Jijini 

Dar Es Salaam hivi karibuni.



JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            OKTOBA 2022

HABARI 8

Akiwasilisha hotuba yake 
Mgeni Rasmi, Mhe. Amos 
Makalla, alimshukuru Mhe. Rais 
Mama Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa juhudi zake za 
kuleta fedha za maendeleo katika 
mikoa ambapo kwa Mkoa wa 
Dar Es Salaam pekee hadi kufikia 
mwezi Septemba, 2022 jumla ya 
Tshs.21,168,034,782.17 zilikua 
zimepokelewa kwa ajili ya ujenzi 
wa miundombinu ya shule. 

Akitambua mchango wa 
wadau wa sekta ya elimu nchini, 
Mkuu huyo wa Mkoa wa Dar 
Es Salaam aliwapongeza na 
kuwashukuru wadau wote kwa 
kusimamia elimu kikamilifu 
na kupelekea Mkoa wa Dar es 
Salaam kung’ara katika matokeo 
ya mtihani wa kumaliza elimu ya 
msingi na Kidato cha Nne 2021. 

“Nafahamu tumepata 
mafanikio mengi sana katika 
sekta ya elimu katika Mkoa 
wetu, hususan katika taaluma na 

michezo. Pamoja na mafanikio 
hayo bado zipo changamoto 
mbalimbali zinazoikabili sekta hii 
ya elimu katika mkoa wetu. Ofisi 
ya Rais – TAMISEMI iliunda kikosi 
kazi cha kupitia changamoto 
zinazoikabili sekta ya elimu na 

kuandaa miongozo ambayo 
imebainisha changamoto hizo na 
mikakati ya kutatua changamoto 
na sasa tunaizindua miongozo 
hiyo katika Mkoa wetu.” Alisema 
Mhe. Makalla 

Pamoja na uzinduzi wa 
Miongozo hiyo, Mhe. Makalla 
aliwaagiza Wakuu wote wa Wilaya 
Mkoani Dar Es Salaam kuhakikisha 
wanasimamia kikamilifu 
utekelezaji wa miongozo hiyo 
ili kuleta tija iliyokusudiwa huku 
kila Wilaya ikipitia changamoto 
zilizoainishwa na zilizopo kwenye 
maeneo yao kisha kujipanga kwa 
namna ya kutatua changamoto 
hizo. 

Vile vile, Mkuu huyo wa Mkoa 
wa Dar Es Salaam aliwataka 
kusimamia kikamilifu zoezi 
la uandikishaji wa watoto 
wenye umri wa kwenda shule 
waandikishwe na kujiunga na 
elimu ya awali, msingi na wale 

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa 
kwanza kushoto) akiwa na viongozi mbalimbali wa Mkoa wa Dar es Salaam 
wakati wa uzinduzi wa miongozo ya mikakati ya uendeshaji na usimamizi wa 
elimu katika Mamlaka za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa iliyofanyika 
Jijini Dar Es Salaam hivi karibuni.  Pichani, watatu kutoka kushoto ni Mkuu wa 

Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala.

KATIBU TSC AMEWATAKA WADAU WOTE WA 
ELIMU KUWA NA USHIRIKIANO WA KARIBU 

KATIKA KUHUDUMIA WALIMU NCHINI

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos Makala akikata utepe kuashiria 
uzinduzi wa miongozo ya mikakati ya uendeshaji na usimamizi wa elimu katika 
Mamlaka za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa Mkoa wa Dar es 

Salaam uliofanyika jijini Dar es Salaam hivi karibuni.
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HABARI 9

wote waliofaulu darasa saba 
wahakikishwe wanajiunga na 
shule za sekondari (kidato cha 
kwanza) kwa mwaka 2023. 

Mhe. Makalla pia aliwaagiza 
Wakuu wa Wilaya hao kuhakikisha 
wanasimamia ujenzi wa 
miundombinu ya shule hasa 
vyumba vya madarasa, vyoo 
na ununuzi wa madawati na 
kuhakikisha hakuna mwanafunzi 
anaekaa chini katika Mkoa wa Dar 
Es Salaam ifikapo mwezi Januari, 
2023. 

Aidha, aliwasisitiza kuhakikisha 
kunakua na usimamizi madhubuti 
wa fedha zinazotolewa na 
Serikali kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu hiyo shuleni 
kwani zinapaswa kutumika kama 
ilivyokusudiwa na sio vinginevyo 
na ujenzi kukamilika kwa wakati. 

Pamoja na maelekezo hayo 
kwa Wakuu wa Wilaya, Mkuu 
huyo wa Mkoa alitoa maagizo 
kwa Maafisa Elimu wote ndani 

ya Mkoa wa Dar Es Salaam 
kuhakikisha wanasimamia 
kikamilifu ufundishaji wa stadi 
za KKK (Kusoma, Kuhesabu na 
Kuandika) kwa madarasa ya 
awali, darasa la kwanza na pili 
huku kukiwa hakuna mwanafunzi 
yoyote wa Mkoa wa Dar es Salaam 
ambae ataingia darasa la tatu 
akiwa hamudu stadi hizo. 

Pia, ili wanafunzi wasome 
katika mazingira rafiki na 
kuboresha utoaji wa taaluma na 
ufaulu katika mitihami ya kitaifa, 
aliziagiza Manispaa zote ndani 
ya Mkoa huo kwa kushirikiana 
na wazazi kuhakikisha shule zote 
zinatoa huduma ya chakula cha 
mchana shuleni. 

“Manispaa zote hakikisheni 
maeneo ya shule yamepimwa na 
kuwekewa mpaka ili kuepusha 
migogoro inayojitokeza mara 
mara kwenye shule zetu na kuleta 
usumbufu usio wa lazima kwa 
Walimu na Wanafunzi. Lakini 

bado Manispaa zote mnawajibika 
kusimamia utekelezaji wa 
mafunzo ya Walimu kazini 
kupitia kwenye vituo vya Walimu 
ili kubadilishana uzoefu na 
kujenga umahiri wa ufundishaji. 
Na ili kuimarisha ufundishaji wa 
masomo ya Sayansi kwenye Shule 
za Sekondari, kila Halmashari 
ikamilishe ujenzi wa Maabara 
katika shule zote ili kuwezesha 
wanafunzi kusoma kwa vitendo.” 
Alisema Mhe. Makalla 

Alimalizia kwa kuzitaka 
Halmashauri zote mkoani 
humo kuhakikisha Walimu 
wanaheshimiwa na 
hawadhalilishwi kwa namna 
yoyote na mtu yeyote wakiwa 
katika utekelezaji wa majukumu 
yao na kutaka haki zao zilindwe 
huku Viongozi wote wa Elimu, 
Maafisa Elimu, Makatibu wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu, Maafisa 
Elimu Kata, Wakuu wa Shule 
Msingi na Sekondari kila mmoja 
akitakiwa kushiriki kikamilifu 
katika utekelezaji wa miongozo 
iliyozinduliwa. 

Hafla ya uzinduzi huo 
ilihudhuriwa na Mhe. Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa, Mhe. Katibu wa 
CCM Mkoa, Katibu Tawala Mkoa, 
Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 
Maafisa Elimu wa Mkoa, Makatibu 
Tawala wa Wilaya, Ma Meya wa 
Jiji na Manispaa, Wakurugenzi wa 
Halmashauri za Manispaa, Maafisa 
Elimu Wilaya Msingi na Sekondari, 
Wathibiti Ubora wa Shule, Maafisa 
wa Tume ya Utumishi wa Walimu, 
Maafisa wa Idara ya Elimu wa 
Mkoa na Manispaa na Walimu 
Wakuu wa Shule za Msingi na 
Sekondari mkoani humo.

Wadau mbalimbali wa Elimu wa Mkoa wa Dar es Salaam wakiwa katika hafla 
ya uzinduzi wa miongozo ya mikakati ya uendeshaji na usimamizi wa elimu 
katika Mamlaka za Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa iliyofanyika Jijini 

Dar Es Salaam hivi karibuni.

KATIBU TSC AMEWATAKA WADAU WOTE WA 
ELIMU KUWA NA USHIRIKIANO WA KARIBU 

KATIKA KUHUDUMIA WALIMU NCHINI
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Na. Mwandishi Wetu, Dodoma. 

Naibu Katibu Mkuu 
a n a y e s h u g h u l i k i a 
Elimu kutoka Ofisi 
ya Rais – Tawala za 
Mikoa na Serikali za 

Mitaa (OR-TAMISEMI), Dkt. Charles 
Enock Msonde, amesema Walimu 
ni watu muhimu sana katika 
mustakabali wa maendeleo ya 
Taifa letu kwani ni watu ambao sisi 
sote na taaluma zote hapa nchini 
na duniani tunawategemea 
kufikia popote tunapolenga 
kufika. 

Dkt. Msonde aliyasema 
hayo wakati akizungumza na 
Mwenyekiti, Makamishna na 
Sekretarieti ya Tume wakati 
wa Mkutano wa Kwanza wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 

(TSC) kwa Mwaka wa Fedha 
2022/2023 uliofanyika hivi 
karibuni katika moja ya kumbi za 
mikutano zilizopo Jakaya Kikwete 
Convention jijini Dodoma. 

“Ili walimu waweze kutekeleza 
majukumu yao na kuleta matokeo 
chanya kwa Taifa ni lazima wapewe 
kipaumbele kiwanachostahili 
kwani ni kada muhimu sana kwa 
taaluma zote na tunawategemea 
kufikia popote tunapolenga 
kufika.” Alisema Dkt. Msonde 

Alisema kuwa kwa kipindi 
ambacho amepewa jukumu la 
kushughulika na Elimu akiwa OR-
TAMISEMI amebaini kuwa morali 
ya kada ya Ualimu imeshuka 
sana na walimu wamepungukiwa 
hamasa ya kazi, ari ya kazi 
huku wajibu wa Tume ukiwa ni 

WALIMU NI WATU MUHIMU SANA 
KATIKA MUSTAKABALI WA MAENDELEO 

YA TAIFA LETU – DKT. MSONDE 

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde 
akizungumza na Makamishna na Sekretarieti ya Tume wakati wa Mkutano 
wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka wa Fedha 
2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa Jakaya 

Kikwete Convention jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde 
akizungumza na Makamishna na Sekretarieti ya Tume wakati wa Mkutano 
wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka wa Fedha 
2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa Jakaya 

Kikwete Convention jijini Dodoma.
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kutambua hilo na kupambana 
kuinua hamasa ya Walimu na ari 
yao iwe katika hali ya juu wakati 
tukitambua kuwa bila hivyo sisi 
sote kama Taifa hatatuwezesha 
kufikia malengo mapana na 
makubwa tunayoyategemea 
Walimu wayalete. 

Vilevile, Naibu Katibu Mkuu 
huyo alisema, Walimu wamekua 
na sauti ya wengi kwa kila mtu 
kuwa ni kiongozi wa Walimu, na 
bahati mbaya wengi hawajui ni 
kitu gani unaweza kuwaambia 
Walimu hadharani na kipi huwezi 
kuwaambia hadharani, hata kama 
Mwalimu amekosea. 

“Katika kuendeleza 
mazingira yetu mapya kabisa ya 
kumhudumia Mwalimu ni vema 
kulizingatia jukumu letu kubwa la 
kimkakati ambalo ni kuwatumikia 
Walimu badala ya wao 

kututumikia. Haya ni maelekezo 
katika ngazi zote kuanzia Mikoa, 
Halmashauri nyinginezo wote 
wanaotoa huduma kwa Walimu 
wanatakiwa kwenda kumtumikia 
Mwalimu katika kituo chake 
cha kazi. Ni marufuku mwalimu 
kushinda kwenye korido kutafuta 
haki yake na hivyo naelekeza 
tena kuwa Mwalimu ahudumiwe 
katika kituo chake cha kazi na 
hii ndivyo Tume inatakiwa ifanye 
kazi badala ya viongozi wa Tume 
kukaa maofisini.” Alisema Naibu 
Katibu Mkuu (Elimu) 

Dkt. Msonde alisema katika 
kikao chake na Walimu siku za hivi 
karibuni alifarijika kusikia wakikiri 
kutokua na malalamiko wala 
madai ya ziada na Tume wakisadifu 

Mwnyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba akitoa neno la kumkaribisha Naibu 
Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde wakati wa 
Mkutano wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa 

Jakaya Kikwete Convention jijini Dodoma.

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama akizungumza wakati Naibu Katibu 
Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde alipotembelea 
Mkutano wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa 

Jakaya Kikwete Convention jijini Dodoma.

WALIMU NI WATU MUHIMU SANA 
KATIKA MUSTAKABALI WA MAENDELEO 

YA TAIFA LETU – DKT. MSONDE 
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kuwa wana morali mpya na 
kubwa ya kufanya kazi kwani 
Tume imekua ikiwahudumia 
na kuwashughulikia vema na 
kwa wakati katika mahitaji yao 
yote ya msingi yanayopatikana 
TSC ikiwemo; kuwapandisha 
madaraja, kuhakikisha wanapata 
mishahara stahiki na kwa wakati, 
kupata kwa wakati vibali vya 
kustaafu, viongozi wa TSC kufika 
katika maeneo yao ya kazi na 
kuzungumza nao ikiwa ni pamoja 
na kutatua kero na mahitaji yao 
muhimu ambayo wangeyafuata 
katika Ofisi za TSC Makao Makuu 
na Wilayani. 

Aidha, alisema pale 
ambapo kuna changamoto za 
miundombinu na vitendea kazi 
kwa Tume kama usafiri kufika 
katika vituo vya kazi vya Walimu 
kuwahudumia; Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI imeweka mazingira 
wezeshi ambapo imeelekeza tena 
viongozi wa Tume Wilayani na 
Halmashauri zote nchini wafanye 
kazi kwa ushirikiano wa pamoja 
bila kuwekeana mipaka isiyo 

na msingi katika utekelezaji wa 
majukumu na kuwataka watumie 
kwa pamoja magari yaliyopo 
wilayani kufika katika vituo vya 
Walimu nyakati zote na kutoa 
huduma bila bugudha wala 

urasimu kwa Walimu ambao ni 
tegemeo la Taifa lolote duniani. 

Dkt. Msonde aliongeza kuwa 
pamoja na kufuatilia ufundishaji 
wa Walimu na matokeo yao 
katika vituo vyao vya kazi, pia 
viongozi hao waangalie Walimu 
wana matatizo gani, kero zao 
zisemwe na kutafutiwa ufumbuzi 
wa haraka na kupewa mrejesho 
wa jambo husika lililowasilishwa 
kujua limefikia wapi iwe chanya 
au hasi wafahamishwe. 

Hata hivyo Naibu Katibu 
Mkuu huyo aliahidi kuzichukua 
changamoto zote zilizoainishwa 
na kwenda kuzitafutia ufumbuzi 
wa pamoja kama Wizara na Taasisi 
nyingine za Serikali zinazohusika 
ikiwa ni pamoja na kuangalia 
namna ambavyo Tume itaweza 

Naibu Katibu Mkuu anayeshughulikia Elimu kutoka Ofisi ya Rais – Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Dkt. Charles Msonde 
(wa kwanza kushoto kwa waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na 
Mwenyekiti wa TSC, Prof. Willy Komba (katikati), Katibu wa TSC, Mwl. 
Paulina M. Nkwama (kulia) pamoja na Makamishna wa TSC (waliosimama) 
wakati Naibu Katibu Mkuu huyo alipotembelea Mkutano wa Tume uliokuwa 

unaendelea jijini Dodoma.

Mkutano wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa 

Jakaya Kikwete Convention jijini Dodoma ukiwa unaendelea.

WALIMU NI WATU MUHIMU SANA 
KATIKA MUSTAKABALI WA MAENDELEO 

YA TAIFA LETU – DKT. MSONDE 
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kupata rasilimali fedha zaidi kwa 
ajili ya kukamilisha kwa wakati 
ujenzi wa jengo la Tume Makao 
Makuu huku akiwapongeza 
kwa kazi nzuri na iliyotukuka 
wanayofanya. 

Nae Mwenyekiti wa Tume, Pro. 
Willy Komba, akitoa maelezo ya 
utangulizi kabla ya kumkaribisha 
Naibu Katibu Mkuu (Elimu), Dkt. 
Charles Msonde, alisema Tume 
imekua na utaratibu endelevu 
wa kutoa elimu kwa wadau wake 
hasa Walimu kuhusiana na Maadili 
ya Kazi ya Ualimu na kuchukua 
hatua za kinidhamu kwa Walimu 
wanaokiuka maadili ya kazi. 

Pamoja na hilo Prof. Komba 
alisema, “Tunashughulika na 
maendeleo ya Walimu ili waweze 
kufanya kazi kwa tija na ufanisi 
zaidi; tunawapandisha vyeo, 
tunawabadilisha vyeo, tunatoa 
vibali vya kustaafu tukishirikiana 
na OR-TAMISEMI kupitia 
Halmashauri zao husika waliko 
Walimu wenye uhitaji huo.” 

Akiyataja majukumu ya jumla 

ya Tume kwa Walimu hapa nchini, 
Mwenyekiti huyo alisema kuwa 
ni pamoja na kushughulikia ajira 
(kusajili Walimu, kuthibitisha 
kazini Walimu, kuajiri upya Walimu 
waliokaa nje ya Utumishi wa 
Umma kwa sababu mbalimbali), 
maadili (kutoa elimu kuhusiana 
na maadili ya kazi ya Ualimu na 
kuchukua hatua za kinidhamu 
kwa Walimu wanaokiuka Maadili 
ya Kazi ya Ualimu) na Maendeleo 
ya Walimu (kuwapandisha vyeo 
Walimu, kuwabadilisha vyeo 
Walimu wanaojiendeleza na 
kutoa vibali vya kustaafu). 

Prof. Komba aliyataja 
mafanikio mbalimbali ya Tume 
tangu kuanzishwa kwake mpaka 
sasa akitolea mfano kwa miaka 
miwili mfululizo 2020/2021 na 
2021/2022 kuwa ni pamoja na; 
kufanyika kwa vikao vya kisheria 
vitatu mpaka vinne kwa ngazi 
ya Wilaya na Makao Makuu 
kama Sheria inavyoelekeza 
ambapo Walimu kupitia vikao 
hivyo wamepandishwa vyeo, 

wamethibitishwa kazini, 
wamebadilishiwa vyeo, mashauri 
ya nidhamu yametolewa uamuzi 
na rufaa zimeamuliwa. 

Pamoja na mafanikio hayo 
alisema mafanikio mengine ni 
pamoja na ujenzi wa Mfumo wa 
Teachers Service Commission 
Management Information 
System -TSCMIS Moduli Sita 
zilizotakiwa kujengwa kukamilika 
na kuwezesha hatua ya kufanyiwa 
majaribio ya matumizi kuanza, 
kupata kiwanja na kuanza 
mchakato wa ujenzi wa jengo 
la Ofisi ya Tume Makao Makuu, 
kuendelea kupata hati safi ya 
hesabu zilizokaguliwa na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
mchakato wa marekebisho ya 
Sheria ya Tume kufikia hatua ya 
kuwasilishwa kwenye Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Katiba 
na Sheria ambapo ilielekezwa 
wadau waliojumuishwa 
kuhusishwa na mabadiliko 
ya Sheria kushiriki kwa kutoa 
maoni yao, kukamilisha Muundo 
wa Utumishi na Mishahara na 
kuuwasilisha OR-TAMISEMI 
ambapo umewasilishwa OR-
MUUUB na Fungu la Tume 
kuendelea kuwezeshwa kupata 
fedha. 

Mwenyekiti huyo wa Tume 
alisema popote palipo na 
mafanikio hapakosi changamoto 
huku akiainisha sehemu ya 
changamoto hizo kuwa ni pampja 
na; upungufu wa watumishi, 
kusheheni kwa maombi ya Walimu 
kuajiriwa upya, kutoteuliwa kwa 
mmoja wa Mjumbe kutimiza safu 
ya Wajumbe wa Tume, ujenzi 

Mkutano wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa 

Jakaya Kikwete Convention jijini Dodoma ukiwa unaendelea.

WALIMU NI WATU MUHIMU SANA 
KATIKA MUSTAKABALI WA MAENDELEO 

YA TAIFA LETU – DKT. MSONDE 
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zisizoridhisha wa vyumba vya 
Ofisi Wilayani na Makao Makuu, 
kuchelewa kuidhinishwa kwa 
Muundo wa Tume unaopelekea 
kutoteuliwa kwa Katibu Wasaidizi 
Wilayani, ufinyu wa Bajeti, 
uchache wa vitendea kazi kama 
magari, compyuta za mezani, 
compyuta mpakato, n. k pamoja 
na uwepo wa Mfumo wa TSCMIS. 

Akichangia maelezo ya awali 
ya Mwenyekiti wa Tume na 
kuwasilisha ombi maalumu la 
ushughulikia mapema maombi 
ya Walimu kurejea kazini baada 
ya kutumikia kwa mwaka mmoja 
adhabu za makosa yao ya awali na 
kuadhibiwa na Tume, Kamishna 
Mwl. Jane Ntindya ambaye ni 
mwakilishi wa Elimu Sekondari 
alisema Tume imekua ikiridhia 
mara kwa mara baadhi ya maombi 
ya Walimu wanaohitaji kurudi 
kazini kwa mujibu wa Sheria baada 
ya kutumikia adhabu zao kwa 
kipindi cha mwaka mmoja baada 
ya kufanya makosa na kupewa 
adhabu na Tume lakini wamekua 
hawapati majibu ya maombi 
hayo kwa wakati kutokana na 
kutojadiliwa kwa muda stahiki na 
mamlaka nyingine zinazohusika 
na hivyo Walimu hao kupoteza 
malengo kwa kusubiri muda 
mrefu na mwisho kupoteza kabisa 
mwelekeo wa maisha. 

Mwisho, Katibu wa TSC, Mwl. 
Paulina Nkwama, alisema kuwa 
Kamati zote za Tume Wilayani 
katika kanda saba za Tume 
zilizopo zimeshapatiwa mafunzo 
ya namna ya kuendesha vikao 
vyao, kuijua Tume na taratibu 
zake, ushughulikiaji wa mashauri 

yanayowasilishwa katika ngazi ya 
wilaya ambapo kati ya wajumbe 
watano kutoka Kamati za Wilaya 
ni Wajumbe Wawili na Katibu 
Msaidizi wa Tume Wilayani, 
Mwenyekiti na Mjumbe mmoja 
kutoka Elimu Msingi au Sekondari 
wamejengewa uwezo kwa kadri 
bajeti ilivyoruhusu. 

Katibu huyo alisema bado Tume 
inaendelea kutoa elimu kwa kadri 
inavyopata fursa katika matukio 
na mijumuiko mbalimbali ambayo 
inawajumisha wadau mbalimbali 
wa Tume kwani kwa sehemu bado 
baadhi ya Walimu hawajui Sheria, 
Kanuni, Taratibu na Miongozo 
inayowaongoza katika kufuatilia 
masuala mbalimbali yawahusuyo 
kitaaluma na kiutumishi. 

Mwl. Nkwama alisema 
takribani asilimia 70 ya makosa 
yanayowakabili Walimu ni 
utoro na kukamilika vizuri kwa 

mwarobaini wa mawasiliano kama 
alivyoelekeza Mheshimiwa Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
Mhe. Innocent Bashungwa kuwa 
hoja mbalimbali na majibu ya 
barua za Walimu yapatikane ndani 
ya siku saba badala ya kusubiri 
kwa muda mrefu basi haya 
makosa mengine yatakwisha na 
tutakwenda vizuri. 

Katika Mkutano huo wa 
Kwanza wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) kwa Mwaka wa 
Fedha 2022/2023, jumla ya rufaa 
za mashauri 60 ziliwasilishwa 
na kusikilizwa ambapo rufaa 
za mashauri 30 zilikataliwa 
kwasababu mbalimbali, rufaa 
za mashauri 12 zilielekezwa 
kuanzishwa upya, rufaa za 
mashauri tisa ziliwasilishwa nje 
ya muda na rufaa za mashauri tisa 
zilikubaliwa. 

Mkutano wa Kwanza wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) kwa Mwaka 
wa Fedha 2022/2023 uliofanyika hivi karibuni katika kumbi wa mikutano wa 

Jakaya Kikwete Convention jijini Dodoma ukiwa unaendelea.

WALIMU NI WATU MUHIMU SANA 
KATIKA MUSTAKABALI WA MAENDELEO 

YA TAIFA LETU – DKT. MSONDE 



Na Mwandishi wetu – Babati.

Wadau wa Elimu 
wilayani Babati 
w a m e i o m b a 
Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC) 

kutoa elimu zaidi kwa walimu 
juu ya masuala mbalimbali ya 
kiutumishi ili kuwawezesha 
kufahamu haki zao na taratibu 
mbalimbali za kuzingatiwa katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Wadau hao wametoa ombi hilo 
hivi karibuni wakati walipokutana 
na Maafisa kutoka TSC Makao 
Makuu waliofika wilayani hapo 
kwa lengo la kukusanya taarifa 
kwa njia ya madodoso ikiwa ni 
sehemu ya kufanya utafiti wa 
msingi (baseline survey) juu ya 
hali ya utumishi wa walimu nchini.

Wadau hao walieleza kuwa 
walimu wengi bado hawana 
uelewa mkubwa juu ya Sheria, 
Kanuni na Taratibu za Utumishi 
wa Walimu kitu ambacho 
kinaleta changamoto ya 
utatuzi wa masuala mbalimbali 
yanayowakabili.

“Tunaomba TSC muendelee 
kuwafikia walimu na kuwapa 
elimu juu ya taratibu mbalimbali 
katika utumishi wao. Kwa sasa, 
unaweza kuona mwalimu ana 
shida yake lakini hajui ni chombo 
gani sahihi kinachopaswa 
kumshughulikia. Tunajua walimu 
wanasimamiwa na zaidi ya 
chombo kimoja, hivyo TSC mna 
wajibu wakuwaelimisha walimu 
kuhusu taratibu zote za utumishi,” 
alisema mmoja wa wadau.

Naye Afisa Mwandamizi 

kutoka TSC Makao Makuu, Francis 
Gwankisa alieleza kuwa pamoja 
na kwamba TSC imeendelea 

kutoa elimu juu ya Sheria, Kanuni 
na Taratibu za Utumishi wa 
Walimu, walimu nao hawanabudi 
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WADAU WA ELIMU BABATI WATAKA 
TSC ITOE ELIMU ZAIDI KWA WALIMU

Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, Francis Gwankisa 
akizungumza na wadau wa elimu (hawapo pichani) hivi karibuni wilayani 

Babati. 

Afisa Utumishi Mwandamizi, Francis Gwankisa kutoka TSC Makao Makuu 
akizungumza na wadau wa elimu hivi karibuni wilayani Babati. 



kujishughulisha kujua taratibu 
hizo kwa kujisomea wenyewe.

“Ni kweli kwamba tunaendelea 
kutoa elimu, lakini ni vyema pia 
kila mwalimu akafanya jitihada za 
ziada kujua taratibu mbalimbali 
za kiutumishi kwa kuwa ni kwa 
faida yake mwenyewe. Kwa sasa 
kila kitu kimewekwa wazi, mambo 
mengi unaweza kuyapata kwa 

kutumia simu yako ya mkononi. 
Hivyo, ninawasihi tusisubiri 
hadi TSC ifikike kutoa elimu, 
pale inapowezekana tuendelee 
kujisomea kuongeza uelewa,” 
alisema Gwankisa.

Pamoja na hayo, Afisa huyo 
aliwasisitiza walimu kuhakikisha 
wanatunza nyaraka zao za 
kiutumishi ili pale zinapohitajika 

ziweze kupatikana kwa wakati bila 
kuleta usumbufu unaosababisha 
kucheleweshwa kwa huduma.

Kikao hicho kifupi kiliwahusisha 
badhi ya walimu, wakuu wa shule, 
maafisa elimu, wathibiti ubora, 
pamoja na wananchi wa kawaida 
na kilifanyika baada ya wadau hao 
kukamilisha ujazaji wa madodoso.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)                            OKTOBA 2022

HABARI 16

Kikao cha wadau wa elimu kikiwa kinaendelea mjini 
Babati.

Baadhi ya wadau wa elimu wakimsikiliza Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, Francis Gwankisa 
(hayupo pichani) wakati wa kikao chao kilichofanyika wilayani Babati hivi karibuni.

Baadhi ya wadau wa elimu wakimsikiliza Afisa Utumishi 
Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, Francis 
Gwankisa (hayupo pichani) wakati wa kikao chao 

kilichofanyika wilayani Babati hivi karibuni.

WADAU WA ELIMU BABATI WATAKA 
TSC ITOE ELIMU ZAIDI KWA WALIMU
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Kikao cha Menejimenti ya TSC kwa ajili ya kufanya 
maadalizi ya Mkutano wa Tume kikiwa kinaendelea.

Mkuu wa Kitengo cha Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini, 
Evodia Pangani (wa kwanza kulia) akifafanua jambo 
wakati wa kikoa cha Menejimenti ya TSC kilichokaa 
hivi karibuni kwa ajili ya kufanya maandalizi ya 

Mkutano wa Tume hiyo.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina Nkwama (wa pili kutoka kulia) akiongoza 
kikao cha maandaizi ya Mkutano wa Tume uliofanyika hivi karibuni jijini Dodoma.

Wajumbe wa Menejimenti ya TSC wakiwa katika Kikao cha maadndalizi ya Mkutano wa Tume. Kikao hicho 
kilifanyika hivi karibuni katika Ukumbi wa Mikutano wa TSC Makao Makuu Dodoma.

HABARI PICHANI
MAANDALIZI YA MKUTANO WA KWANZA WA TSC KWA MWAKA 2022/2023
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Watumishi wa TSC Wilaya ya Mpwapwa wakiwa kwenye 
picha ya pamoja na walimu wa shule Msingi na Sekondari 

Pwaga.

Baadhi ya watumishi wa TSC Wilaya ya Mpwapwa wakiwa 
kwenye picha ya pamoja na walimu wa Shule ya Msingi 

Idunda.

HABARI PICHANI

Baadhi ya watumishi wa TSC-Mpwapwa wakiwa kwenye 
picha ya pamoja na walimu wa Shule ya Msingi Idunda.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Mpwapwa, 
Patricia Binde akijibu hoja mbalimbali za walimu wakati 
wa ziara yake aliyoifanya katika Shule ya Msingi Idunda 

hivi karibuni.

Mwalimu akiuliza swali wakati wa Kikao 
kilichowakutananisha Maafisa wa TSC Wilaya ya 
Mpwapwa na baabdhi ya walimu wilayani hapo. Kikao 
hicho kilifanyika katika Shule ya Sekondari Mpwapwa.

Majadiliano ya pamoja kuhusu changamoto  mbalimbali za 
walimu  yakiendelea katika shule ya sekondari Pwaga kati 

ya Walimu na maafisa wa TSC Wilaya ya Mpwapwa.

TSC MPWAPWA YAFANYA ZIARA KWENYE 
SHULE MBALIMBALI WILAYANI HUMO
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Wadau wa Elimu wilayani Handeni wakimsikiliza Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, Francis 
Gwankisa wakati wa ziara iliyofanyika wilayani hapo hivi karibuni kwa lengo la kukusanya maoni ya wadau wa elimu 
kwa njia ya madodoso ikiwa ni sehemu ya utafiti wa msingi (baseline Survey) unaolenga kujua hali ya utumishi wa 

walimu nchini.

Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, Francis Gwankisa akizungumza na wadau wa elimu wilayani 
Handeni wakati wa ziara iliyofanyika wilayani hapo hivi karibuni kwa lengo la kukusanya maoni ya wadau wa elimu 
kwa njia ya madodoso ikiwa ni sehemu ya utafiti wa msingi (baseline Survey) unaolenga kujua hali ya utumishi wa 

walimu nchini.

HABARI PICHANI
WADAU WA ELIMU WILAYANI HANDENI WASHIRIKI UTAFITI WA TSC



Na. Mwandishi Wetu, Dodoma. 

Serikali kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia imesema kuwa 
ili kupata matokeo mazuri 

ya elimu ni lazima kuhakikisha 
upatikanaji wa lishe bora shuleni 
ili kuwajengea wanafunzi afya 
bora na kupata utulivu wa akili 
wawapo madarasani. 

Akizungumza jijini Dodoma 
wakati wa hafla fupi ya Utiaji Saini 
Fomu ya kujiunga na Muungano 
wa Chakula Shuleni, Naibu Waziri 
wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Mhe. Omary Kipanga, 
alisema kuwa pamoja na kuwepo 
kwa Sera hiyo, utoaji wa huduma 
ya chakula shuleni umekuwa 
ukitekelezwa katika shule kwa 
namna na viwango tofauti. 

Alisema katika kuboresha 

mazingira ya ufundishaji na 
ujifunzaji, upatikanaji wa matokeo 
mazuri ya elimu hutegemea afya 
aliyonayo mwanafunzi huku Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014 ikifafanua upatikanaji wa 
huduma muhimu katika shule 
na vyuo ikiwemo huduma ya 
chakula bora, maji safi na salama 
na upatikanaji wa huduma za afya 
kwa wanafunzi. 

“Sera ya Elimu na Mafunzo ya 
mwaka 2014 inafafanua kuhusu 
upatikanaji wa huduma muhimu 
katika shule na vyuo ikiwemo 
huduma ya chakula bora, maji 
safi na salama na upatikanaji wa 
huduma za afya kwa wanafunzi 
ndio maana kwa pamoja tunatia 
saini fomu ya kujiunga na 

HABARI 20
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Naibu Waziri wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. Omary 
Kipanga (kushoto) na Mkurugenzi Mkaazi Shirika la Mpango wa Chakula 
Duniani (WFP), Sarah Gordon-Gibson (Kulia) wakikabidhiana Fomu ya 
Makubaliano ya kujiunga na Muungano wa Chakula Shuleni baada ya kutia 

saini katika hafla iliyofanyika Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Mhe. Omary 
Kipanga Akizungumza Jijini Dodoma wakati wa hafla fupi ya Utiaji Saini 

Fomu ya kujiunga na Muungano wa Chakula Shuleni.

MUUNGANO WA UPATIKANAJI CHAKULA SHULENI KUONGEZA 
AFYA YA AKILI NA MATOKEO YENYE TIJA KWA TAIFA

•  Ni utekelezaji wa Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji wa Huduma ya 
Chakula na Lishe kwa Wanafunzi wa Elimu msingi; 

•  Fomu ya kujiunga na Muungano wa Chakula Shuleni yasainiwa; 
•  Kuboresha mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji shuleni.



Muungano wa Chakula Shuleni 
nia ikiwa ni ileile ya kuhakikisha 
wanafunzi wanasoma vizuri na 
kupata matokeo mazuri.” Alisema 
Mhe. Kipanga 

Mhe. Kipanga alisema mwezi 
Oktoba, 2021 Wizara ya Elimu 
ilizindua Mwongozo wa Kitaifa 
wa Utoaji wa Huduma ya Chakula 
na Lishe kwa Wanafunzi wa 
Elimu Msingi ili kuweka utaratibu 
wa kitaifa ambao utawezesha 
wanafunzi kupata huduma hiyo 
muhimu. 

“Kutokana na hali hiyo, 
baadhi ya wanafunzi wamekuwa 
wakinufaika na wengine kukosa 
huduma hiyo muhimu sasa 
naamini kupitia Muungano huu 
utasaidia kuziba yale mapengo 
yaliyokuwepo na wanafunzi sasa 
hawatakuwa na sababu yeyote 
ya kutopata matokeo mazuri,” 
Alisema Mhe. Kipanga 

Katika hatua nyingine, alisema 
kuwa utoaji wa huduma ya 
chakula na lishe shuleni ni suala 
mtambuka linalohitaji ushiriki wa 
sekta na wadau mbalimbali nakwa 
upande wa Tanzania, Muungano 
huu, ni jukwaa muhimu la kupata 
uzoefu wa namna nzuri ya 
kutekeleza mpango wa chakula 
shuleni kwa kushirikisha jamii na 
kufahamu wadau ambao tayari 

wapo kwenye muungano na 
wangependa kufadhili shughuli 
mbalimbali za kuwezesha 
upatikanaji wa chakula shuleni. 

“Kujiunga na muungano huu 
kutawezesha wadau wetu wa 
maendeleo, mashirika yasiyo ya 
Kiserikali, Makampuni binafsi 
pamoja na Vyombo vya Habari, 
kuendelea kushirikiana na Serikali 
katika kuhamasisha jamii kuhusu 
umuhimu wa chakula na lishe 
shuleni,” Alisema Mhe. Kipanga 

Kwa upande wake Mkurugenzi 

Mkaazi wa Shirika la Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP), Sarah 
Gordon-Gibson, alisema kuwa 
moja ya njia ya kufikia malengo 
kwa Taifa lolote duniani ni lazima 
kuwekeza kwa watoto na hivyo 
ili kufikia huko lishe ni eneo 
linalohitaji maboresho makubwa. 

Naye Mkuu wa Ofisi Ndogo 
ya Shirika la Mpango Chakula 
Duniani (WFP) Dodoma, Nima 
Sitta, alisema ni Muungano wa 
Kimataifa wa Chakula Shuleni 
ambao ni jukwaa la kuhakikisha 
nchi zote duniani ifikapo 2030 
kila mtoto anapata angalau mlo 
mmoja shuleni. 

Nao baadhi ya wanafunzi 
wakiwemo Beatrice Mtembi wa 
Shule ya Sekondari Dodoma 
na Lucas Mathias anayesoma 
Shule ya Msingi ya Mfano Chifu 
Mazengo kwa niaba ya Wanafunzi 
wengine nchini waliishukuru 
Serikali kwa hatua hiyo muhimu 
kwani itasaidia kuongeza ufaulu 
darasani na kuepuka vishawishi 
vitakavyosababisha kutotimiza 
ndoto zao.
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Baadhi ya wa Shiriki waliohudhuria hafla fupi ya Utiaji Saini Fomu ya 
kujiunga na Muungano wa Chakula Shuleni iliyofanyika Jijini Dodoma.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof. James 
Mdoe, akizungumza wakati wa hafla fupi ya Utiaji Saini Fomu ya kujiunga 

na Muungano wa Chakula Shuleni.

MUUNGANO WA UPATIKANAJI CHAKULA SHULENI KUONGEZA 
AFYA YA AKILI NA MATOKEO YENYE TIJA KWA TAIFA



Na. Mwandishi Wetu, Dodoma. 

Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Mhe. Innocent 

Bashungwa amepiga marufuku 
walimu kupita kila Ofisi ya 
Halmashauri kutafuta huduma na 
ameagiza wapelekewe huduma 
hizo shuleni badala ya watoa 
huduma kufatwa ofisini. 

Ametoa agizo hilo tarehe 8 
Septemba, 2022 Jijini Dodoma 
wakati akiongea na waandishi wa 
habari kutoa taarifa kwa umma 
ya uboreshaji wa huduma kwa 
walimu nchini. 

“Ni marufuku kuwaacha 
walimu kupita kila ofisi ya 
Halmashauri kutafuta huduma, 
narudia tena mwalimu apelekewe 
huduma shuleni badala ya watoa 

huduma kukaa ofisini” amesema 
Bashungwa 

Amesisitiza kuwa Mwalimu 
akiandika barua kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kuhitaji 
huduma, anapaswa kujibiwa kwa 
maandishi ndani ya siku 7 baada 
ya kupokelewa. 

Aidha, Bashungwa 
amewaagiza Wakuu wa Mikoa na 
Wilaya zote nchini kuwasimamia 
Wakurugenzi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, Maafisaelimu, 
Maafisa wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu, Wathibiti Ubora wa 
Shule kuhakikisha wanawafuata 
walimu shuleni na kutatua kero 
na malalamiko yao kwa wakati. 

Amewataka viongozi hao 
kufuatilia na kuwasimamia 
viongozi wa elimu katika ngazi 
ya Mikoa, Halmashauri, Kata na 
shule kutekeleza mikakati ya 

uboreshaji na usimamizi wa elimu 
na kuhakikisha wanawasilisha 
taarifa ya utekelezaji Ofisi ya Rais 
– TAMISEMI kila robo mwaka. 

Vile vile, amewataka 
kusimamia utekelezaji wa 
Mipango ya Mafunzo kazini 
kwa walimu, kwa mujibu wa 
Mwongozo uliotolewa na Katibu 
Mkuu Utumishi na ufanyike kwa 
uwazi na ushirishwaji wa kutosha, 
ili kuondoa dhana ya kuwa waajiri 
wanatoa nafasi za mafunzo kwa 
upendeleo. 

Pia, Bashungwa amewaelekeza 
Wakuu wa Mikoa na Wilaya 
kuwasimamia Maafisa wa 
Tume ya Utumishi wa Walimu 
kuzingatia miongozo ya 
upandishwaji vyeo walimu, ili 
kila anayestahili kupandishwa 
cheo, anapandishwa kwa mujibu 
Sheria, Kanuni na Miongozo.

Na. Mwandishi Wetu, 
Shinyanga. 

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Shinyanga, 
S o p h i a 

Mjema amekemea tabia 
ya baadhi ya walimu 
kukesha baa na kwenye 
vilabu vya pombe za 
kienyeji kila siku na 
kuwataka kurudisha 
hadhi ya walimu 
iliyokuwepo miaka ya 
nyuma nchini. 

A k i z u n g u m z a 
mkoani humo wakati wa 
uzinduzi wa vitabu vya 
mikakati ya kuboresha 

elimu nchini, Mjema 
amesisitiza kuwa hadhi 
ya walimu ambayo 
ilikuwepo miaka ya 
nyuma inapaswa 
kurejeshwa. 

“ Z a m a n i 
ninakumbuka akipita 
mwalimu mtaani 
anaheshimika kweli, 
utasikia yule mwalimu 
fulani, hata akizungumza 
jambo kwenye mkutano 
linazingatiwa, lakini siku 
hizi heshima hiyo haipo 
tena, walimu wanalewa 
tu kwenye baa, wengine 
wanavaa nguo zisizo 
na staha yaani vurugu 
tupu,” amesema Mjema.

Na. Mwandishi Wetu, 
Dodoma. 

“Se r i k a l i 
i m e s e m a 
i n a 
m p a n g o 

wa    kugawa    vishkwambi 
vilivyotumika katika 
zoezi la Sensa ya 
Watu na Makazi 
mwezi Agosti, 2022 
kwa Walimu wote 
nchini kwa lengo la 
kuimarisha matumizi 
ya TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji.” Naibu Waziri 
wa Elimu, Omari Juma 

Kipanga. 
Kauli hiyo ilitolewa 

hivi karibuni na Naibu 
Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknlojia, 
Mheshimiwa Omari 
Juma Kipanga 
Bungeni Jijini Dodoma 
wakati akijibu swali 
la Mbunge wa Viti 
Maalumu, Hawa Subira 
Mwaifunga aliyetaka 
kujua mpango wa 
Serikali kueneza 
matumizi ya TEHAMA 
katika kufundisha ili 
kuwaokoa Walimu na 
matatizo ya mgongo 
na shingo. 
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WAZIRI BASHUNGWA APIGA MARUFUKU WALIMU KUPITA 
KILA OFISI YA HALMASHAURI KUTAFUTA HUDUMA

SOPHIA MJEMA AWAONYA WALIMU 
KUKESHA VILABU VYA POMBE WALIMU KUPEWA VISHIKWAMBI VYA 

SENSA YA WATU NA MAKAZI - NAIBU 
WAZIRI WA ELIMU JUMA KIPANGA



Na. Mwandishi Wetu, Njombe. 

Mkuu wa Mkoa wa 
Njombe Anthony 
Mtaka amewaonya 
Walimu wa ajira mpya 

wenye matarajio ya kuomba 
uhamisho wa vituo vya kazi mara 
baada ya kupata ajira kuacha 
tabia hiyo. 

Mtaka ametoa kauli hiyo 
kufuatia kitendo cha Watumishi 
wengi kuwa na tabia ya kuomba 
uhamisho mara baada ya kuona 
changamoto kwenye maeneo 
yao ya kazi. 

Mtaka ametoa onyo hilo katika 
kikao cha uzinduzi wa vitabu 

vya mwongozo wa elimu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Mkoa alipokutana na Walimu 
wapya wa mkoa huo katika Shule 
ya Sekondari Mpechi iliyopo Mjini 
Njombe. 

“Ni lazima muangalie nyuma 
kwa shukrani na mjue kuna 
Maelfu ya wenye degree za 
elimu wamekosa kazi, sitarajii 
kuona mtu anahangaishana na 
Afisa Elimu kumwambia naomba 
nihamishie kituo fulani na Afisa 
Elimu usibebe dhambi ukiona 
simu yoyote mwambie nendeni 
kwa Mkuu wa Mkoa, kama hautaki 
acha kazi uende kwenu.” Alisema 
RC Mtaka 

Na. Mwandishi Wetu, 
Njombe. 

Mkuu wa Mkoa 
wa Njombe, 
A n t h o n y 
Mtaka ametoa 

rukhsa kwa Walimu 
kufundisha Wanafunzi 
katika muda wao wa 
ziada ili kupandisha 
viwango vya taaluma 
katika Mkoa huo pamoja 
na kukuza vipato vyao. 

Mtaka alitoa rukhsa 
hiyo katika kikao cha 
uzinduzi wa vitabu vya 
mwongozo wa elimu 
katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na Mkoa 
bila kuvunja Sheria huku 
akidai kuwa haoni haja 
ya kuwazuia kuwa na 
‘Tuition’ binafsi Walimu 
wakati kada nyingine 
wakiwemo Madaktari 
wamekuwa wakiongeza 
vipato vyao kwa kuwa na 

maduka ya dawa. 
“Walimu wa Njombe 

unapomaliza muda 
wangu wa Serikali 
nenda kwenye ratiba 
yako binafsi ili tugawane 
namna ya kuwaondolea 
watoto ujinga kwenye 
vichwa vyao, fundisheni 
mimi nimewapa rukhsa, 
wakiwauliza waambieni 
RC ametoa rukhsa sio 
Afisa Elimu.” Alisema 
Mkuu huyo wa Mkoa wa 
Njombe 

Mtaka alisema hataki 
kuona Mwalimu akifa 
maskini kwakuwa 
Madaktari wamekuwa 
na maduka ya dawa, 
zahanati na wanatibu 
zaidi ya hospitali mbili 
hivyo haoni haja ya 
kuwazuia walimu 
kuwa na ‘Tuition’ ili 
kujiongezea vipato vyao.

Na. Mwandishi Wetu, 
Mwanza

MKUU wa 
Mkoa wa 
A r u s h a , 
J o h n 

Mongella amesema 
anatambua uwepo wa 
Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT) pekee 
hapa nchini. 

Kutokana na hali 
hiyo amewaonya 
baadhi ya maofisa 
wa Jiji la Arusha 
wanaopita kwenye 
shule mbalimbali 
Jijini hapo kutangaza 
kuhusu chama kingine 
cha walimu. 

M o n g e l l a 
ameyasema hayo 
wakati akizindua 

miongozo mitatu ya 
uboreshaji wa elimu 
Mkoa wa Arusha. 

Amesema baadhi 
ya Watumishi wa Jiji la 
Arusha, Idara ya Elimu 
wanapita kuhamasisha 
Walimu kujiunga 
na chama ambacho 
Serikali haikitambui. 

Amesisitiza hataki 
migogoro mkoani 
kwake na kusisitiza 
Walimu kupendana, 
ikiwemo maofisa 
elimu kuacha kupanga 
safu za waratibu 
elimu kata au Wakuu 
wa Shule, wasiojua 
maana ya kuchafuka 
na chaki, kukosa 
viti au changamoto 
mbalimbali za walimu. 
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UHAMISHO KWA WALIMU WAPYA WAPIGWA MARUFUKU 
NA MKUU WA MKOA NJOMBE

RUKHSA WALIMU KUFUNDISHA WANAFUNZI 
KATIKA MUDA WA ZIADA KUPAISHA 
VIWANGO VYA TAALUMA – RC MTAKA

NATAMBUA UWEPO WA CHAMA CHA 
WALIMU TANZANIA (CWT) PEKEE 
HAPA NCHINI – RC MONGELLA

Ni lazima muangalie 
nyuma kwa shukrani 
na mjue kuna Maelfu 
ya wenye degree za 

elimu wamekosa kazi, 
sitarajii kuona mtu 
anahangaishana na 

Afisa Elimu kumwambia 
naomba nihamishie kituo 

fulani na Afisa Elimu 
usibebe dhambi ukiona 
simu yoyote mwambie 
nendeni kwa Mkuu wa 

Mkoa...”.
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HABARI PICHANI

Mwonekano wa Jengo la Ofisi za TSC Wilaya ya Kyela 
baada ya kufanyiwa ukarabati.

Mwonekano wa Jengo la Ofisi za TSC Wilaya ya Kyela 
baada ya kufanyiwa ukarabati.

Mwonekano wa  ndani wa Jengo la Ofisi za TSC Wilaya ya 
Kyela baada ya kufanyiwa ukarabati

Mwonekano wa Jengo la Ofisi za TSC Wilaya ya Kyela 
Kabla ya kufanyiwa ukarabati.

Mwonekano wa Jengo la Ofisi za TSC Wilaya ya Kyela 
Kabla ya kufanyiwa ukarabati.

Mwonekano wa ndani wa Jengo la Ofisi za TSC Wilaya ya 
Kyela Kabla ya kufanyiwa ukarabati.

OFISI ZA TSC KYELA ZAFANYIWA UKARABATI
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HABARI PICHANI

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Korogwe 
Agelina Msabaha akizungumza jambo na Afisa Utumishi 
Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, Francis 
Gwankisa katika ofisi za TSC Wilaya ya Korogwe hivi 

Karibuni. 

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Korogwe 
Agelina Msabaha akiwa ofisini kwake baada ya ofisi hiyo 

kufanyiwa ukarabati.

Mwonekano wa ndani wa ofisi za TSC Wilaya ya Korogwe baada ya kufanyiwa ukarabati.

OFISI ZA TSC WILAYA YA KOROGWE ZAFANYIWA UKARABATI
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HABARI PICHANI

Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao Makuu, 
Francis Gwankisa (katikati) akiwa pamoja na Kaimu 
Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Tanga, Naima Abtwalib 
(kushoto) wakisikiliza hoja za wadau wa elimu (hawapo 

pichani) jijini Tanga hivi karibuni.

Wadau wa Elimu jinini Tanga wakiwa kwenye kikao kifupi 
kujadili masuala mbalimbali ya utumishi wa walimu mara 
baada ya kukamilisha kujaza madodoso ya utafiti unaohusu 

masuala ya utumishi wa walimu nchini.

Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao 
Makuu, Francis Gwankisa akiongea na wadau wa Elimu 
jijini Tanga waliokusanyika kwa lengo la kushiriki utafiti 
unaohusu masuala mbalimbali ya utumishi wa walimu 

nchini.

Mmoja wa wadau wa elimu akizungumza katika kikao 
kifupi kujadili masuala mbalimbali ya utumishi wa walimu 
mara baada ya kukamilisha kujaza madodoso ya utafiti 

unaohusu masuala ya utumishi wa walimu nchini.

WADAU WA ELIMU JIJI LA TANGA 
WASHIRIKI UTAFITI WA TSC



Na. Mwandishi Wetu – Mbulu.

Wadau wa Elimu 
Wilayani Mbulu 
mkoani Manyara 
wameshauri TSC 

kuwajengea uwezo watumishi 
wake kuhusu taratibu za 
uendeshaji wa mashauri ya 
nidhamu ya walimu ili kuepuka 
kurudishwa kwa mashauri ili 
yaanzishwe upya pale walimu 
wanapokata rufaa Tume Makao 
Makuu kupinga uamuzi uliotolewa 
na Mamlaka ya nidhamu ngazi ya 
Wilaya.

Ushauri huo umetolewa 
na wanadau mbalimbali wa 
elimu wilayani Mbulu wakati 
walipokutana na Maafisa kutoka 
TSC Makao Makuu waliofika 
wilayani hapo kwa lengo la 
kukusanya taarifa za utafiti kuhusu 
hali ya utumishi wa walimu nchini.

Akichangia mjadala, Mkuu wa 
Idara ya Utawala na Rasilimaliwatu 

wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbulu, Bakari Urio alisema 
kumekuwa na rufaa mbalimbali 
za walimu zinazoamuliwa na TSC 
Makao makuu na kuelekezwa 

kuanza upya kwa shauri kutokana 
na kukiukwa kwa taratibu za 
uendeshaji wa mashauri hayo 
katika ngazi ya wilaya.

“TSC inatakiwa kujikita 
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TSC YASHAURIWA KUWAJENGEA UWEZO 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Mbulu, Paschal Onna akizungumza 
na wadau wa elimu waliofika katika Ukumbi wa Mikutano wa Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT) Wilayani Mbulu kwa lengo la kujaza madodoso ya 

utafiti kuhusu hali ya utumishi wa walimu nchini.

Afisa Utumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, Bakari 
Urio akizungumza wakati wa kikao kilichowakutanisha 
wadau wa elimu wilayani Mbulu na Maafisa kutoka TSC 
Makao Makuu kwa lengo la kujaza madodoso ya utafiti 

juu ya hali ya utumishi wa walimu nchini.

Afisa Tarafa wa Tarafa ya Endagiikot wilayani Mbulu, 
Geofrey Nyumaizu akiongea kwa niaba ya Katibu Tawala 
wa Wilaya hiyo katika kikao kilichowakutanisha wadau 
wa Elimu wilayani Mbulu na Maafisa kutoka TSC Makao 

Makuu kilichofanyika wilayani hapo hivi karibuni.



zaidi katika kutoa elimu kwa 
watendaji wake hasa katika eneo 
la uendeshaji wa mashauri ya 
nidhamu ya walimu. Uendeshaji 
wa mashauri ya walimu ni 
mchakato unaoendeshwa kisheria 
kwa asilimia mia moja, hivyo ni 
lazima taratibu zote zizingatiwe 
kama inavyoelekezwa. Kwa 
upande wa Wialaya yetu 
tumeona kuna nyakati mashauri 
yanarudishwa yaanze upya kwa 
kuwa hayakuzingatia sheria,” 
alisema Urio.

Wadau hao pia walisema 
kuna haja kwa Serikali kuongeza 
bajeti ya TSC ili Tume hiyo iweze 
kutekeleza majukumu yake bila 
kikwazo au kuomba msaada 
kwenye Halmashauri ili hata 
inapokuja kwenye kufanya 
uamuzi iwe huru na isiegemee 
upande wowote.

Kwa upande wake Afisa 
Utumishi Mwandamizi kutoka 
TSC Makao Makuu, Francis 
Gwankisa alisema kuwa Serikali 
imeamua kuboresha mazingira 

ya walimu nchini kwa kuweka 
mifumo ya mawasiliano ambayo 
ni rahisi inayomfanya mwalimu 
asilazimike kuondoka kwenye 
kituo chake cha kazi kwa ajili ya 
kufuatilia masuala yake.

“Kwa upande wa TSC, kuna 
mfumo wa TSCMIS ambao 
utaanza kutumika hivi karibuni. 

Mfumo huo utamwezesha 
mwalimu kufuatilia masuala 
yake ya kiutumishi hata kwa 
kutumia simu yake ya mkononi. 
Mfumo huo ukianza utapunguza 
usumbufu kwa walimu kuondoka 
kwenye vituo vyao vya kazi kwa 
ajili ya kufuata huduma,” alisema 
Gwankisa.
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Baadhi ya wadau wa elimu wilayani Mbulu waliohudhuria Kikao 
kilicholenga kupata taarifa za utafiti kuhusu hali ya utumishi wa walimu 

nchini.

TSC YASHAURIWA KUWAJENGEA UWEZO 
WATUMISHI WAKE, UZINGATIAJI WA TARATIBU 
KATIKA KUENDESHA MASHAURI YA NIDHAMU

Baadhi ya wadau wa elimu wilayani Mbulu waliohudhuria 
Kikao kilicholenga kupata taarifa za utafiti kuhusu 

masuala mbalimbali ya Utumishi wa Walimu.

Afisa Utumishi Mwandamizi kutoka TSC Makao 
Makuu, Francis Gwankisa akizungumza kwenye kikao 
kilichowakutanisha wadau wa elimu wilayani Mbulu kwa 
lengo la kupata taarifa za utafiti wa Msingi juu ya masuala 

mbalimbali ya utumishi wa walimu.



MAWASILIANO: Katibu, Ofisi ya Rais,  Tume ya Utumishi wa Walimu, Mtaa wa Mtendeni S.L.P 353, DODOMA
Simu: +255 (26) 2322402-4 		  Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz  		  Tovuti: www.tsc.go.tz

Tume ya Utumishi wa Walimu Tanzania tumeyautumishiwawalimutanzania


